![](https://www.nxpo.or.th/th/wp-content/uploads/2021/08/Cover-FB-10-1024x1024.jpg)
เมื่อวันที่ 30 สิงหาคม 2564 : ศาสตราจารย์พิเศษ ดร.เอนก เหล่าธรรมทัศน์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ดวงฤทธิ์ เบ็ญจาธิกุล ชัยรุ่งเรือง เลขา รมว.อว. ดร.พัชรินรุจา จันทโรนานนท์ ที่ปรึกษา รมว.อว ดร.ดนุช ตันเทอดทิตย์ ผู้ช่วย รมว.อว. ศาสตราจารย์ ดร.ศุภชัย ปทุมนากุล รองปลัด อว. นายเอกนัฏ พร้อมพันธุ์ ประธานคณะทำงานด้านการจัดการสื่อสารโครงการมหาวิทยาลัยสู่ตำบล สร้างรากแก้วให้ประเทศ (U2T) ร่วมเปิดงาน U2T Matching Day ซึ่งเป็นการจับคู่ 40 ทีม U2T แฮกกาธอนที่ผ่านเข้ารอบจาก 8 ภูมิภาค กับ 20 หน่วยงานของ อว. ในรูปแบบออนไลน์ ที่สตูดิโอ พิพิธภัณฑ์เทคโนโลยีสารสนเทศ องค์การพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ
![](https://www.nxpo.or.th/th/wp-content/uploads/2021/08/U2T-Matching-Day_210830_32-1024x564.jpg)
โดย ศ.(พิเศษ) ดร.เอนก กล่าวว่า การจัดกิจกรรม U2T Matching Day ถือเป็นวันสำคัญอีกวันหนึ่งของ U2T โดยวันที่ 1 กุมภาพันธ์ อว. คิ๊กออฟโครงการ ถึงขณะนี้ เป็นเวลากว่า 7 เดือนแล้วที่เราส่ง 76 มหาวิทยาลัย บัณฑิต นักศึกษา ประชาชนที่ได้รับการจ้างงานกว่า 6 หมื่นคน ลงพื้นที่ทำงานใน 3,000 ตำบล ซึ่งช่วงของโควิด – 19 U2T มีการปรับเปลี่ยนบทบาทการทำงานมาสนับสนุนการทำงานของกระทรวงสาธารณสุข โดยร่วมออกหน่วยปฏิบัติการแก้ไขปัญหาเชิงรุกในชุมชน หรือ CCRT (Comprehensive COVID-19 Response Team) ใน 3,000 ตำบล โดยสนับสนุนการคัดกรอง ตรวจเบื้องต้นโดยวิธีหาแอนติเจน (ATK) ฉีดวัคซีน รวมทั้งทำกลไกกักตัวที่บ้านและชุมชน หรือ Home Isolation/ Community Isolation เราจึงเป็นกองหนุนที่มีคุณภาพและเชื่อใจได้
![](https://www.nxpo.or.th/th/wp-content/uploads/2021/08/U2T-Matching-Day_210830_30-1024x515.jpg)
![](https://www.nxpo.or.th/th/wp-content/uploads/2021/08/U2T-Matching-Day_210830_33-1024x523.jpg)
รมว.อว. กล่าวต่อว่า สำหรับกิจกรรม U2T Matching Day เป็นผลต่อเนื่องมาจากการจัดแข่งขัน U2T แฮกกาธอน ซึ่งมีผู้สมัครมาเข้าร่วมกิจกรรมถึง 965 ทีม หรือกว่า 5,000 คน จาก 8 ภูมิภาค โดยรอบแรกได้ทำการคัดเลือกจาก 965 ทีม ให้เหลือ 300 ทีม จากนั้นจึงคัดเหลือ 40 ทีมสุดยอดผ่านเข้ารอบสุดท้าย เพื่อแข่งชิงแชมป์ประเทศจึงทำให้เกิดกิจกรรม Matching day ขึ้น โดยทีมที่ผ่านการคัดเลือก 40 ทีมจะจับคู่กับหน่วยงานภายใต้ อว. อีก 20 หน่วยงานมาร่วมบ่มเพาะการพัฒนานวัตกรรม รับการถ่ายทอดองค์ความรู้ ได้ฝึกฝน ทดลอง ทดสอบกับทั้ง 20 หน่วยงานที่มีความเชี่ยวชาญในแต่ละด้านแตกต่างกันไป ถือเป็นการศึกษาแบบใหม่เพื่อการพัฒนาตนเองและพัฒนาประเทศอย่างแท้จริง ที่สำคัญกิจกรรมนี้จะทำให้ทีม U2T ได้รู้จักกับคนในพื้นที่ รู้จักนายอำเภอ ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำท้องถิ่น ชาวบ้าน U2T จึงเป็นโครงการที่บูรณาการความร่วมมือจากทุกภาคส่วน คนที่ร่วมโครงการนี้จึงได้รับโอกาสครั้งสำคัญ เป็นโอกาสที่คนรุ่นก่อนไม่มี โครงการ U2T เป็นของพวกเราทุกคน ไม่ใช่ของผู้ใหญ่ ไม่ใช่ของคนใดคนหนึ่ง เพื่อให้ผู้ใหญ่ในบ้านเมืองได้เห็น ซึ่งจะเพิ่มโอกาสให้น้องๆ รุ่นต่อจะได้เข้ามามีส่วนร่วม และอาจขยายผลไปอีก 4,000 กว่าตำบลจนครบทั้งประเทศ ตนขอเป็นกำลังใจให้ทุกคน เพราะทุกคนคือผู้กล้า ที่กล้าคิด กล้าแสดงออก เพื่อนำประเทศไปสู่สิ่งที่ดีกว่า เพื่ออนาคตของพวกเราทุกคน
![](https://www.nxpo.or.th/th/wp-content/uploads/2021/08/U2T-Matching-Day_210830_20-1024x497.jpg)
ด้าน ดร. กาญจนา วานิชกร รองผู้อำนวยการสำนักงานสภานโยบายนโยบายการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรมแห่งชาติ (สอวช.) ได้กล่าวแสดงความยินดีกับทุกทีมที่ผ่านการคัดเลือกและได้มีโอกาสเข้าร่วมในโครงการ U2T หรือ โครงการมหาวิทยาลัยสู่ตำบล สร้างรากแก้วให้ประเทศไทย ซึ่งถือว่าเป็นโครงการที่รวมพลังนำศักยภาพของกระทรวง อว. ในการทำงานร่วมกับชุมชน หน่วยงานภาครัฐและเอกชน ในการนำองค์ความรู้การวิจัย นวัตกรรม และทรัพยากรมาใช้ในการพัฒนาพื้นที่ และพัฒนาประเทศ สำหรับกิจกรรม U2T Matching Day ก็เป็นอีกกิจกรรมที่ยกระดับความเข้มข้นขึ้น ซึ่ง สอวช. มีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะได้เป็นส่วนหนึ่งในการบ่มเพาะ และให้คำปรึกษากับแต่ละทีมอย่างใกล้ชิด ร่วมกันกับหน่วยงานอื่นๆ รวมถึงมหาวิทยาลัยในเครือข่าย โดยเน้นการเสริมสร้างโอกาสในการพัฒนานวัตกรรม การเข้าสู่เครือข่ายเพื่อสร้างและพัฒนาธุรกิจ ให้ชุมชนอยู่ได้ด้วยตัวเองอย่างยั่งยืน พร้อมทั้งการเตรียมการติดตามความก้าวหน้าอย่างสม่ำเสมอด้วย
![](https://www.nxpo.or.th/th/wp-content/uploads/2021/08/U2T-Matching-Day_210830_4-1024x537.jpg)
สำหรับ 2 ทีมที่ได้จับคู่กับ สอวช. เป็นทีมจากภาคเหนือและภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ได้แก่ ทีม “SUGARTHON” จากมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ชื่อผลงาน “น้ำอ้อยป่าตุ้ม” ในพื้นที่ตำบลป่าตุ้ม อำเภอพร้าว จังหวัดเชียงใหม่ ที่มองเห็นปัญหาการผลิตน้ำอ้อยในพื้นที่ จึงต้องการให้เกิดการยกระดับมูลค่าสินค้า การแปรรูปและคุณภาพการผลิตให้มีมูลค่าสูงขึ้น ช่วยสร้างอาชีพและรายได้ให้กับชุมชน และยังช่วยสร้างแหล่งเรียนรู้ด้านภูมิปัญญาให้กับชุมชนอีกด้วย ส่วนอีกหนึ่งทีมคือทีม U2T ตำบลอาฮี “แกะปุ๊บ ซุปปั๊บ” จากมหาวิทยาลัยราชภัฏเลย ในพื้นที่ตำบลอาฮี อำเภอท่าลี่ จังหวัดเลย ซึ่งเห็นปัญหาการผลิตหน่อไม้แปรรูปในชุมชนที่มีจำนวนเกินกว่าความต้องการของตลาด จึงต้องการหาแนวทางในการเพิ่มมูลค่าสินค้าให้สูงขึ้น ลดปัญหาการว่างงานในชุมชน และยังช่วยในการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม การใช้ทรัพยากรอย่างคุ้มค่า เป็นการสร้างองค์ความรู้ และการถ่ายทอดความรู้ด้านการเพิ่มมูลค่าผลผลิตทางการเกษตรอีกทางหนึ่งด้วย
![](https://www.nxpo.or.th/th/wp-content/uploads/2021/08/U2T-Matching-Day_210830_21-1024x554.jpg)