![](https://www.nxpo.or.th/th/wp-content/uploads/2020/10/ถวายพานพุ่ม-19-ต.ค.-วันเทคโนโลยีของไทย_201019_7-1024x683.jpg)
(19 ตุลาคม 2563) นางสาวรติมา เอื้อธรรมาภิมุข รองผู้อำนวยการสำนักงานสภานโยบายการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรมแห่งชาติ (สอวช.) นำคณะผู้บริหารและพนักงาน สอวช. ร่วมพิธีวางพุ่มดอกไม้ถวายราชสักการะ เพื่อเทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระบรมชนนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร “พระบิดาแห่งเทคโนโลยีของไทย” ประจำปี พ.ศ. 2563 ณ บริเวณลานพระบรมราชานุสาวรีย์พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหามงกุฎพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พระสยามเทวมหามกุฏวิทยมหาราช กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.)
ทั้งนี้ คณะรัฐมนตรีได้มีมติเมื่อวันที่ 12 ธันวาคม 2563 เห็นชอบให้เทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ในฐานะทรงเป็น “พระบิดาแห่งเทคโนโลยีของไทย” และกำหนดให้วันที่ 19 ตุลาคมของทุกปีเป็น “วันเทคโนโลยีของไทย” และมติคณะรัฐมนตรีเมื่อวันที่ 11 กันยายน 2544 เห็นชอบให้ อว. (กระทรวงวิทยาศาสตร์ฯ เดิม) เป็นหน่วยงานหลักในการจัดงานเทิดพระเกียรติเพื่อน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณ และพระอัจฉริยภาพของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร